แนะนำร้านก๋วยเตี๋ยว 8 อรหันต์ อร่อยระดับเทพที่เยาวราชครับ

<< < (7/12) > >>

Web Monster:
กินก๋วยจั๊บเส็ดเดินออกจากตลาดเก่า
มุ่งหน้าไปทางปอเต็กตึ้งครับ....

PHENOM:
อ้างจาก: Peepo ที่  16 มกราคม 2008, 06:50:12 PM

อ้างจาก: ACCXIII ที่  16 มกราคม 2008, 04:58:04 PM

ผ่านโรงเรียน พึ่งรู้ว่าวันนี้หยุดวันครู
แต่เอ ปกติเค้าไม่หยุดไม่ใช่หรอ  :a06:

ตรงดาดฟ้ามันมีกล่องๆอะไรหว่า หรือว่าศาลาไทยที่เค้าบอกว่า 2 ล้าน

น่าจะใช่ครับ  แต่มันจะสร้างเอาไว้ทำไมบนตึก :c036:

ร้านที่ 8

ก็จะมีก๋วยเตี๋ยวราดหน้า "ท่งฮั่วเฮง" ครับ
ร้านนี้กินมาตั้งแต่เด็กๆเช่นกัน
เพราะบ้านอากงผมอยู่ติดกันเลยอ่ะครับ  :c043:
(ตอนนี้อากงอายุ 101 ปีแล้ว) ที่บ้านเค้าจะขาย "ตี๋จูเอี้ยะ" ครับ
ถ้าที่บ้านใครเป็นคนจีน และตั้งเจ้าที่จีนด้วย
น่าจะรู้จักบ้านอากงผมครับ
(ลองไปถามอากง อาม่า หรือป๊าม๊าที่บ้านดู)
เพราะเค้าเปิดเป็นเจ้าแรกในเมืองไทย
เจ้าสัวต่างๆ เช่นพวกร้านขายทอง หรือเจ้าของบริษัทใหญ่ๆ
ก็จะซื้อศาลเจ้าที่กะอากงผมอ่ะครับ  :c043:

ร้านราดหน้าไม่ได้เข้าไปถ่ายใกล้ๆ เพราะเขิน 555

ที่เยาวราชก็จะมีศาลเจ้าต่างๆมากมาย
เช่น วัดมังกรกมลราวาส (ไม่รู้เขียนถูกรึเปล่า)
หรือ วัดเล่งเน่ยยี่

ช่วงตรุษจีน ก็จะมีคนมาไหว้เยอะมากๆ
พอดีวันนี้ผมก็แวะไปเช่นกัน  :c043:

จบละครับ ทริปสั้นๆ 2 ชั่วโมง แต่อิ่มโครตๆ
ขอปิดท้ายด้วยภาพ "หมวย" ละกัน  :a04: :a04: :a04:

เอาไว้เพื่อนชวนไปกินเยาวราชตอนกลางคืนเมื่อไหร่
ก็จะแนะนำร้าน 8 อรหันต์ เยาวราชกลางคืนให้ละกัน
ขอบคุณที่ติดตามชม  :c056:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว