assumpboard.com
21 เมษายน 2014, 03:03:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ระบบอัสสัมบอร์ด จะมีการเปลี่ยนแปลงแก้ไขให้ลงตัว สะดวกกับการใช้งาน บริการข่าวสาร นานาสาระ ให้กับทุกท่านเช่นเดิมครับ :-)

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
โดย หัวข้อ: พระอนาคตวงศ์  (อ่าน 1896 ครั้ง)
MCCM
Verified Member
*

AC: MC 27

« ตอน: 09 ตุลาคม 2011, 02:06:13 PM »

พระอนาคตวงศ์นี้
เป็นเรื่องกล่าวถึงประวัติย่อของ พระโพธิสัตว์เจ้าทั้งหลายผู้บำเพ็ญพระบารมีในชาติหนึ่ง
ซึ่งปรากฏเปนยอด ปรมัตถบารมี อันประเสริฐที่จะมาอุบัติเป็น
พระสัมมาสัมพุทธเจ้า สิบพระองค์ในกาลอนาคต คือ

พระศรีอาริยเมตไตร
พระราม
พระธรรมราช
พระธรรมสามี
พระนารท
พระรังสีมุนีนาถ
พระเทวเทพ
พระนรสีหะ
พระดิสสะ
พระสุมงคล

เอกํสมยํ ภควา สาวตถิยํ วิสาขยสตตวีสติโกฎิธนปริจจาเคน การิเต ปุพพาราเมวสสาวาสํ
วสนโต อชิเตตเถร อารพภ ทสโพธิสตตาติ อิมํ ธมมเทสนํกเถสีติฯ

ครั้งหนึ่ง สมเด็จพระสรรเพ็ชญ์พุทธเจ้า เสด็จยับยั้งอาศัยใกล้ กรุงสาวัตถีมหานคร
เมื่อ สมเด็จพระชินวร ผู้ทรงญาณสำราญพระอิริยาบทเข้าพระพรรษาอยู่ใน บุพพาราม
อันพระวิสาขา สร้างถวายสิ้นทรัพย์ ๒๗ โกฏิ

ครั้งนั้น
พระองค์ทรงปรารภซึ่ง พระอชิตเถระ
ผู้หน่อบรมพุทธรางกูร อริยเมตไตรยเจ้าให้เปนเหตุ
พระโลกเชษฐ์ จึงตรัส พระธรรมเทศนาสำแดงซึ่ง พระโพธิสัตว์ทั้ง๑๐ พระองค์
อันจะมาตรัสเปน องค์สมเด็จพระพุทธเจ้า ในอนาคตกาลฯ

ครั้งนั้น พระธรรมเสนาสารีบุตรเถรเจ้า จึงกราบทูลอาราธนา พระองค์ก็นำมาซึ่งอดีตนิทาน
แห่ง สมเด็จพระพุทธเจ้าทั้ง๑๐ พระองค์ ที่จะมาตรัสในอนาคตกาลเบื้องหน้าต่อไป
เปนใจความว่า

http://www.praruttanatri.com/thread-361-1-1.html

(จากหนังสือพระอนาคตวงศ์และ พุทธสาสนสุวัณณภูมิปกรณ)

อังกอร์ทองดี
เด็กมหาลัย

AC: ๑๒๐

เกียรติของข้า คือความภักดี

« ตอบ #1 ตอน: 10 ตุลาคม 2011, 01:00:33 AM »

ข้าพระบาทขอกราบอนุโมทนา สาธุ กับทุกพระองค์ พระพุทธเจ้าข้า แต่ข้าพระบาทมิอาจตามไปสนองพระเดช พระคุณ พระองค์ท่านได้ ข้าพระบาทขอเข้าสู่อนุปาทิเสสนิพพานในปัจจุบันชาตินี้ พระพุทธเจ้าข้า

ป.ล.สำหรับที่อยากตามไปสนองพระเดช พระคุณ พระองค์ท่านละก็ เกิดอีกแสนชาติเป็นอย่างต่ำ ถ้าจะตามให้ครบทั้งสิบพระองค์ละก็เกิดอีกร้อยล้านชาติเป็นอย่างต่ำ ขออนุโมทนาครับ
Frostiox™
*

AC: ♦CXXVII♦

Sometime live is complicated

« ตอบ #2 ตอน: 10 ตุลาคม 2011, 05:54:11 PM »

อ่านแล้ง งงๆแต่ก็พอเข้าใจ เหงื่อหยด

ความรู้ +1  เยี่ยมมาก

MCCM
*

« ตอบ #3 ตอน: 10 ตุลาคม 2011, 10:32:03 PM »

เคยอ่านเจอในธัมมวิโมกข์ บอกไว้ว่า ยุคพระศรีอาริยเมตไตร อีก 1ล้านปีเศษๆครับ

ถ้าตายจากชาตินี้ ไปค้างบนสวรรค์ เช่น ดาวดึงส์ มีอายุขัย 1000ปีทิพย์=36ล้านปี ก็จะได้พบบนนั้นครับ

และถ้าเป็นเทวดา หรือ พรหม อายุยืนเป็นกัป ก็มีสิทธิได้พบ ถึง 10 พระองค์ครับ

แต่ถ้าตายจากชาตินี้  ลงข้างล่าง (นรก) อีก 30องค์ ก็ไม่ได้เจอครับ  

เด็กมหาลัย

« ตอบ #4 ตอน: 12 ตุลาคม 2011, 12:27:04 AM »

สาธุ ขออนุญาตเรียนถามจขกท. ไม่ทราบว่า จขกท. เป็นอินทราพงศ์ เป็นลูกหลวงพ่อ ท่านแม่ เป็นหลานท่านปู่ ท่านย่า หรือเปล่าครับ

สำหรับผม ให้ผมไปอยู่เทวโลกหรือพรหมโลกชั้นไหนก็ไม่เอาทั้งนั้น ให้กลับมาเป็นฅนอีกก็ไม่สน จตุราบายยี่งไม่ต้องกล่าวถึง อนุปาทิเสสนิพพานเท่านั้นที่ผมจะไปทันทีที่ผมหมดลมหายใจ ชาติปัจจุบันนี้ของผมเป็นปัจฉิมแล้ว ตอนนี้พระมหาเถราจารย์ก็พากันเข้าอนุปาทิเสสนิพพานกัน ยี่งดูก็ยี่งน่าใจหาย

ตั้งแต่ต้นปีมา ก็มีพระมหาเถราจารย์เข้าสู่อนุปาทิเสสนิพพานไปแล้วอย่าง

หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน วัดป่าบ้านตาด

สมเด็จพระมหาธีราจารย์ วัดชนะสงคราม

หลวงปู่ปลื้ม วัดสวนหงส์

หลวงปู่พิศดู ธัมมจารี วัดเทพธารทอง

หลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดป่ากุง

หลวงปู่ศรีโรจน์ วัดประดู่ทรงธรรม

หลวงพ่อเงิน ขันติโก วัดถ้ำน้ำ

หลวงปู่ขุ้ย ฐิตฺธัมโม วัดซับตะเคียน

หลวงพ่อจ้อย พุทฺธสโร วัดหนองน้ำเขียว

พระมงคลวรญาณ นิตย์ จัตตาวิโล วัดใหญ่สุวรรณาราม

สมเด็จพระเจ้าภคิณี เจ้าฟ้าเพชรรัตน์ราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี

แล้วต่อไปจะเหลืออีกกี่พระองค์มาสั่งสอนผมละ ผมไม่เสี่ยงเกิดอีกแล้วละครับ
MCCM
*

« ตอบ #5 ตอน: 12 ตุลาคม 2011, 04:28:34 PM »

น้องได้พ้นทุกข์  ก็ขอยินดีด้วยครับ

แต่คนที่ยังไม่ไป  มีอยู่

ลำพัง ลูกหลานบริวาร ของพระศรีอาริยเมตไตร ก็มาเกิดในสมัยนี้ นับแสน นะครับ
และของพระองค์อื่นอีกไม่รู้เท่าไร

หนังสือพระอนาคตวงศ์นี้ ผมได้รับมาจากพระอนาคตวงศ์พระองค์หนึ่ง(ที่หลวงพ่อบอกว่าเป็นช้างปาลิไลยกะ)
และ พุทธสาสนสุวัณณภูมิปกรณ ก็เป็นผลงานของท่านองค์นี้เช่นกัน

พุทธสาสนสุวัณณภูมิปกรณ ราชบุรีวัตถุกถา ตำนานเมืองขุนไทย
http://board.palungjit.com/f2/%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%99-%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2-%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%93%E0%B8%93%E0%B8%A0%E0%B8%B9%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%9B%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%93-276390.html

เด็กมหาลัย

« ตอบ #6 ตอน: 13 ตุลาคม 2011, 06:25:08 PM »

สาธุ ยินดีที่ได้พบกับลูกหลวงพ่อครับ

เจ้าคุณหลวงปู่อ่ำ ท่านจะตรัสรู้เป็นพระสุมังคลในเบื้องหน้าครับ

ผมขออนุโมทนากับองค์หลวงปู่อ่ำด้วย แต่ผมจะไม่ไปเกิดให้เป็นภาระท่านหรอกครับ

สมเด็จพระพุทธธรรมราชา อดีตชาติของพระองค์ท่านคือ พระเจ้าปเสนทิโกศลครับ พระชาติล่าสุด ก่อนจะตรัสรู้คือหลวงปู่ปานครับ

ตอนนี้วัดบางนมโคกับวัดท่าซุง น้ำท่วมจนเละแล้วครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน ผมอยากช่วยเหลือวัดบางนมโคครับ ท่านจขกท. พอจะทราบวิธีการช่วยเหลือวัดบางนมโคบ้างไหมครับ
MCCM
*

« ตอบ #7 ตอน: 14 ตุลาคม 2011, 06:39:58 PM »

การทำบุญช่วยวัดท่าซุง เข้าไปที่เว็ปวัดท่าซุง ครับ

ส่วนวัดบางนมโค
http://www.jaksuyan.com/forum.php?mod=viewthread&tid=38&extra=&page=3

เด็กมหาลัย

« ตอบ #8 ตอน: 15 ตุลาคม 2011, 12:51:50 AM »

ขออนุโมทนา ขอขอบคุณท่านจขกท.มากครับ ผมอยากทำบุญและอยากช่วยเหลือวัดบางนมโคมานานแล้วครับ นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ สาธุ
หน้า: [1]
  พิมพ์